A- A A+ | Tăng tương phản Giảm tương phản

Tìm hiểu chính sách - pháp luật

 

Hỏi: Tôi nhập ngũ tháng 2/1998, xuất ngũ tháng 4/2001, cấp bậc Thiếu úy. Tôi đăng ký DBĐV hạng 1 tại Ban CHQS Quận 12, Thành phố Hồ Chí Minh, đến nay chưa sắp xếp vào đơn vị DBĐV. Trong thời gian qua, tôi vẫn được lĩnh phụ cấp sĩ quan DBĐV. Lần cuối tôi được nhận là 20/6/2020. Ngày 19/9/2020, tôi có tham gia sinh hoạt ở Ban CHQS được thông báo cuối năm lĩnh một lần. Ngày 26/12/2020, tôi được thông báo: "Sĩ quan dự bị đăng ký quản lý chưa xếp nên không thuộc đối tượng hưởng phụ cấp tránh nhiệm", như vậy có đúng không?

Trả lời: Từ tháng 6/2020 trở về trước, sĩ quan dự bị đã đăng ký vào ngạch dự bị nhưng chưa xếp vào đơn vị DBĐV, hàng tháng được hưởng phụ cấp trách nhiệm đăng ký, tập trung sinh hoạt, kiểm tra sẵn sàng thực hiện nhiệm vụ theo quy định tại khoản 3 Điều 40 Nghị định số 26/2002/NĐ-CP ngày 21/3/2002 của Chính phủ, mức phụ cấp bằng 0,2 so với lương tối thiểu (nay là lương cơ sở). Tuy nhiên, ngày 21/8/2020, Chính phủ ban hành Nghị định số 79/2020/NĐ-CP, có hiệu lực thi hành từ ngày 21/8/2020 và bãi bỏ các chế độ, chính sách quy định tại Nghị định số 26/2002/NĐ-CP. Các chế độ, chính sách quy định tại Nghị định số 79/2020/NĐ-CP được thực hiện kể từ ngày 01/7/2020; trong đó quy định sĩ quan dự bị đã xếp vào đơn vị DBĐV mới được hưởng phụ cấp.
Chế độ phụ cấp đối với sĩ quan dự bị đã đăng ký vào ngạch dự bị nhưng chưa xếp vào đơn vị DBĐV quy định tại Nghị định số 26/2002/NĐ-CP, trước đây do không phù hợp với thực tiễn nên không còn được thực hiện.

Cục Chính sách
 


Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Phóng sự ảnh
Dự báo thời tiết
Thời tiết Hà Nội
Tỷ giá ngoại tệ