A- A A+ | Tăng tương phản Giảm tương phản

Chế độ, chính sách đối với tử sĩ theo quy định của Pháp lệnh Ưu đãi người có công

Hỏi: Đề nghị có chính sách quan tâm đến đối tượng là tử sĩ, bị ốm chết trong chiến trường?

Trả lời: Theo quy định tại Điều 17 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 09/4/2013 của Chính phủ quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng thì đối với những trường hợp chết do ốm đau, tai nạn trong khi làm nhiệm vụ quốc phòng tại địa bàn có điều kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật (Biên giới, hải đảo, quy tập hài cốt liệt sĩ...) thì được xem xét xác nhận là liệt sĩ.

Đối với những trường hợp chết không đủ điều kiện xác nhận liệt sĩ thì được báo tử xác nhận tử sĩ và được giải quyết chế độ, chính sách theo quy định.

Tuy nhiên, tùy theo điều kiện kinh tế-xã hội của đất nước, từng thời kỳ, Đảng, Nhà nước ban hành chế độ, chính sách phù hợp.

Cục Chính sách
 


Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Phóng sự ảnh
Dự báo thời tiết
Tỷ giá ngoại tệ