A- A A+ | Tăng tương phản Giảm tương phản

Tìm hiểu chính sách - pháp luật

 

Hỏi: Tháng 7/1963, tôi đi bộ đội, đến tháng 3/1966, tôi được phong quân hàm Thiếu úy. Tháng 12/1966, tôi đi B chiến đấu với quân hàm Thiếu úy, mức lương 65 đồng. Do tôi không còn bố mẹ, vợ con chưa có nên lương của tôi ở miền Bắc Nhà nước giữ lại. Quá trình tham gia chiến đấu ở miềm Nam từ 12/1966 đến 4/1975, tôi được phong Đại đội trưởng, Tiểu đoàn phó quân hàm Thượng úy. Như vậy, lương sỹ quan của Tôi để lại hậu phương miền Bắc từ tháng 12/1966 đến tháng 4/1975. Tôi muốn hỏi, nay tôi muốn nhận lại số lương đó có được không và phải làm những thủ tục gì?

Trả lời: Điểm b Khoản 1 Điều 1 Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 08/11/2005 của Thủ tướng Chính phủ và các văn bản hướng dẫn thực hiện quy định: Quân nhân tham gia chiến đấu tại các chiến trường B, C, K từ 30/4/1975 trở về trước nhưng không có thân nhân chủ yếu phải trực tiếp nuôi dưỡng ở miền Bắc để nhận trợ cấp B, C, K nay được hưởng chế độ trợ cấp một lần theo số năm thực tế công tác, chiến đấu tại chiến trường. Căn cứ quy định nêu trên; đối chiếu với nội dung trình bày, ông thuộc đối tượng được xem xét, xét hưởng chế độ trợ cấp một lần theo Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ. Đề nghị ông liên hệ với UBND phường nơi cư trú để được hướng dẫn cụ thể.

Phòng NCTH/Cục Chính sách
 


Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Bâng khuâng Đông về…

Bâng khuâng Đông về…

Đêm nằm tự dưng thấy lành lạnh, giấc ngủ bị đánh thức, vội vàng mở mắt ra, cái lạnh càng cảm nhận rõ, khắp da thịt đâu ...
Phóng sự ảnh
Dự báo thời tiết
Tỷ giá ngoại tệ