A- A A+ | Tăng tương phản Giảm tương phản

Bảo hiểm y tế cho thân nhân người có công với cách mạng

 

Hỏi: Tôi là con liệt sĩ, hiện đang sống tại thành phố Vinh, tỉnh Nghệ An, hồ sơ con liệt sĩ lưu tại Thành phố Hồ Chí Minh (TPHCM). Tôi làm thẻ BHYT theo đối tượng con liệt sĩ nhưng được yêu cầu phải sao hồ sơ liệt sĩ từ TPHCM về mới làm được BHYT, như vậy có đúng không? Thủ tục như thế nào?

Trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 5 Điều 11 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm Y tế thì UBND cấp xã có trách nhiệm lập danh sách thân nhân của người có công với cách mạng trên địa bàn, gửi cơ quan BHXH để cấp thẻ BHYT.

Trường hợp của ông đang sống tại thành phố Vinh, tỉnh Nghệ An có hồ sơ là con liệt sĩ tại TPHCM thuộc đối tượng thân nhân của người có công với cách mạng do ngân sách Nhà nước đóng BHYT (theo quy định tại Khoản 11, Điều 3 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP). Vì vậy, đề nghị ông liên hệ với UBND cấp xã nơi cư trú để xem xét và giải đáp vướng mắc về quy trình, thủ tục tham gia BHYT theo quy định nêu trên.

BBT
 


Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
Phóng sự ảnh
Dự báo thời tiết
Tỷ giá ngoại tệ