A- A A+ | Tăng tương phản Giảm tương phản

Nộp lại tiền trợ cấp BHXH một lần

See the source image

Hỏi: Năm 1984, tôi nhập học tại Trường SQCHKT Thông tin Nha Trang, năm 1987, tôi ra trường công tác tại d16/f337 đóng tại Lạng Sơn. Cuối năm 1991, do hoàn cảnh gia đình có nhiều khó khăn, tôi xin phục viên và lĩnh trợ cấp 1 lần về quê hương tham gia sản xuất. Đến năm 2008, tôi tham gia nộp bảo hiểm xã hội tự nguyện, tôi có nguyện vọng muốn nối lại thời gian bảo hiểm đã nộp trong Quân đội thì bên bảo hiểm có yêu cầu tôi nộp lại số tiền đã lĩnh trợ cấp 1 lần khi phục viên (có xác nhận của đơn vị cũ). Do nay đơn vị cũ đã chuyển đi nơi khác, tôi không có cách nào liên hệ thực hiện được việc mà bảo hiểm xã hội yêu cầu. Tôi xin hỏi có cách nào để tôi nộp lại số tiền đã lĩnh khi phục viên không?

Trả lời: Theo quy định tại Khoản 8 Điều 1 Nghị định số 153/2013/NĐ-CP ngày 08/11/2013 của Chính phủ quy định, quân nhân, công an nhân dân đã phục viên, xuất ngũ trước ngày 15 tháng 12 năm 1993, sau đó chuyển sang làm việc có tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc tại các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp Nhà nước, hưởng lương từ ngân sách Nhà nước hoặc các doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế có tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cả năm chế độ mà không hưởng chế độ trợ cấp theo quy định tại Quyết định số 47/2002/QĐ-TTg ngày 11 tháng 4 năm 2002; Điểm a Khoản 1 Điều 1 Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 08 tháng 11 năm 2005; Quyết định số 92/2005/QĐ-TTg ngày 29 tháng 4 năm 2005; Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày 27 tháng 10 năm 2008; Quyết định số 38/2010/QĐ-TTg ngày 06 tháng 5 năm 2010; Quyết định số 53/2010/QĐ-TTg ngày 20 tháng 8 năm 2010 và Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 09 tháng 11 năm 2011 của Thủ tướng Chính phủ thì được cộng nối thời gian công tác trong Quân đội, Công an trước đó với thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội sau này để tính hưởng bảo hiểm xã hội.

Căn cứ quy định nêu trên, đối chiếu nội dung trình bày, sau khi phục viên năm 1991, ông tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện thì không thuộc đối tượng được xem xét cộng nối thời gian công tác trong Quân đội trước đó với thời gian tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau này để tính hưởng bảo hiểm xã hội khi nghỉ hưu.

Phòng NCTH/Cục Chính sách
 


Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
Phóng sự ảnh
Dự báo thời tiết
Tỷ giá ngoại tệ