Kê khai và nộp hồ sơ sơ tuyển vào các học viện, nhà trường trong Quân đội         

; đăng: 19:08, 20/03/2018; công bố ngày: 00:00, 20/03/2018;

 

Hỏi: Việc kê khai và nộp hồ sơ sơ tuyển vào các học viện, nhà trường trong Quân đội được thực hiện như thế nào? 

 

 

Học viên Trường Sĩ quan Lục quân 1 trong giờ học chiến thuật.
                                 Ảnh: Tạp chí VNQĐ


Trả lời: Căn cứ Thông tư số 17/2016/TT-BQP, ngày 11 tháng 3 năm 2016 của Bộ Quốc phòng Quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện công tác tuyển sinh vào các trường trong Quân đội và Công văn số 05/TSQS-NT, ngày 12/02/2018 của Ban Tuyển sinh quân sự (TSQS) Bộ Quốc phòng về việc Hướng dẫn đăng ký sơ tuyển vào đại học, cao đẳng, trung cấp quân sự và đăng ký dự Kỳ thi THPT quốc gia năm 2018 đã quy định việc kê khai và nộp hồ sơ sơ tuyển như sau:


- Thí sinh phải tự mình viết kê khai các mẫu biểu, hồ sơ đăng ký sơ tuyển và trực tiếp đến nộp hồ sơ đăng ký sơ tuyển theo đúng thời gian quy định tại Ban TSQS cấp huyện (đối với thanh niên ngoài Quân đội) hoặc Ban TSQS cấp trung đoàn (đối với quân nhân đang tại ngũ);


- Do mỗi trường có các tiêu chuẩn khác nhau, nhất là về tiêu chuẩn sức khỏe, vì vậy, thí sinh phải đăng ký sơ tuyển và đăng ký xét tuyển nguyện vọng 1 (nguyện vọng cao nhất) vào một trường Quân đội và chỉ được đăng ký một nguyện vọng 1 (nguyện vọng cao nhất) ngay từ khi sơ tuyển. Ban TSQS Bộ Quốc phòng phối hợp với các học viện, nhà trường kiểm tra toàn bộ danh sách thí sinh đăng ký sơ tuyển; trường hợp phát hiện thí sinh nộp từ 2 hồ sơ sơ tuyển trở lên, sẽ bị loại khỏi danh sách (không được đăng ký xét tuyển vào hệ quân sự của các trường trong Quân đội); cán bộ trực tiếp làm hồ sơ cho thí sinh và Ban TSQS đơn vị, địa phương có hồ sơ bị loại do làm 2 hồ sơ sơ tuyển trở lên sẽ bị xử lý vi phạm theo Khoản 2, Điều 38, Thông tư số 17 và Thông tư số 42.


- Trong hồ sơ đăng ký sơ tuyển TSQS, các thí sinh thuộc diện được cộng điểm ưu tiên theo đối tượng, nộp 01 giấy chứng nhận được hưởng ưu tiên hợp lệ, đối tượng là con thương binh, con bệnh binh, con của người được cấp “Giấy chứng nhận người hưởng chính sách như thương binh”, phải có bản photocopy có công chứng Giấy chứng nhận thương binh, bệnh binh….


- Khi đến nộp hồ sơ đăng ký sơ tuyển TSQS, thí sinh phải mang theo giấy chứng minh nhân dân (hoặc thẻ căn cước công dân), sổ hộ khẩu và các giấy tờ tùy thân khác để cán bộ thu hồ sơ đối chiếu (năm 2018, thí sinh không phải nộp bản sao học bạ THPT hoặc bản sao trích lục học bạ THPT);


- Ban TSQS cấp huyện và Ban TSQS cấp trung đoàn có trách nhiệm phối hợp với các điểm đăng ký tham dự Kỳ thi THPT quốc gia năm 2018 trên địa bàn; các trường THPT, Trung tâm Giáo dục thường xuyên và Sở Giáo dục và Đào tạo địa phương để kiểm tra, đối chiếu danh sách thí sinh đủ điều kiện sơ tuyển với danh sách thí sinh đăng ký tham dự Kỳ thi THPT quốc gia năm 2018;


- Những thí sinh không đủ tiêu chuẩn sơ tuyển vào các trường Quân đội, Ban TSQS cấp huyện và Ban TSQS cấp trung đoàn phải có kết luận rõ, công khai và thông báo bằng văn bản tới thí sinh.


BBT

 

Tin khác