Bảo hiểm y tế quân nhân         

; đăng: 13:52, 26/09/2017; công bố ngày: 00:00, 26/09/2017;

 

Hỏi: Đăng ký khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu của quân nhân từ cấp Thượng tá (mức lương tương đương trở lên) tại cơ sở khám, chữa bệnh thuộc Bộ Quốc phòng được quy định như thế nào?   

 

 

Một ca phẫu thuật tại Bệnh viện Quân y 103.

 

Trả lời: Điều 17, Thông tư số 46/2016/TT-BQP, ngày 01/4/2016 của Bộ Quốc phòng về việc quy định tuyến chuyên môn kỹ thuật khám bệnh, chữa bệnh, đăng ký việc chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng thuộc Bộ Quốc phòng quản lý quy định việc đăng ký khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu của quân nhân từ cấp Thượng tá (mức lương tương đương) trở lên như sau:

1. Đơn vị lập danh sách và đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu cho các đối tượng thuộc đơn vị quản lý tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 4, Điều 5 và Điều 6 Thông tư này.

 

2. Được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh dân y tuyến huyện, tỉnh, Trung ương khi:

a) Đơn vị đóng quân hoặc nơi thường trú và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nằm cùng địa bàn quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh hoặc thuộc vùng giáp ranh;

b) Được sự chấp thuận của chỉ huy đơn vị cấp sư đoàn và tương đương trở lên.

Như vậy: Quân nhân từ cấp Thượng tá (mức lương tương đương) trở lên được đăng ký khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại một trong cơ sở khám, chữa bệnh tuyến 3 (Bệnh viện quân y hạng III, IV hoặc chưa xếp hạng; Đội Điều trị; Phòng khám đa khoa, chuyên khoa; bệnh xá quân y) hoặc tuyến 2 (Bệnh viện quân y hạng I, II trực thuộc Tổng cục Hậu cần, Quân khu, Quân chủng, Quân đoàn, Binh đoàn) hoặc tuyến 1 (Bệnh viện Trung ương Quân đội 108; Viện Y học cổ truyền Quân đội; Bệnh viện Quân y 175 và Bệnh viện Quân y 103).

 

BBT

Tin khác