Bảo hiểm y tế quân nhân         

; đăng: 11:14, 19/09/2017; công bố ngày: 00:00, 19/09/2017;

 

 Hỏi: Đăng ký khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu của quân nhân từ cấp Trung tá (mức lương tương đương trở xuống) tại cơ sở khám, chữa bệnh thuộc Bộ Quốc phòng được quy định như thế nào?   

 

 

Trả lời: Điều 16, Thông tư số 46/2016/TT-BQP, ngày 01/4/2016 của Bộ Quốc phòng  về việc quy định tuyến chuyên môn kỹ thuật khám bệnh, chữa bệnh, đăng ký và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng thuộc Bộ Quốc phòng quản lý đã quy định việc đăng ký khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu của quân nhân từ cấp Trung tá (mức lương tương đương) trở xuống như sau:

 

1. Được đăng ký khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại một trong các cơ sở khám, chữa bệnh tuyến 4 (Quân y Tiểu đoàn; Tổ quân y có giường lưu) hoặc tuyến 3 (bệnh viện quân y hạng III, IV hoặc chưa xếp hạng; Đội Điều trị; Phòng khám đa khoa, chuyên khoa; bệnh xá quân y) hoặc tuyến 2 (bệnh viện Quân y hạng I, II trực thuộc Tổng cục Hậu cần, Quân khu, Quân chủng, Quân đoàn, Binh đoàn).

2. Được đăng ký khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám, chữa bệnh tuyến 1 (Bệnh viện Trung ương Quân đội 108; Viện Y học cổ truyền Quân đội; Bệnh viện Quân y 175 và  Bệnh viện Quân y 103) khi đơn vị đóng quân và cơ sở khám, chữa bệnh đó cùng trên địa bàn quận, huyện thuộc tỉnh hoặc giáp ranh và được sự nhất trí của chỉ huy đơn vị cấp Trung đoàn (tương đương).

 

BBT

Tin khác